ข้อมูลหน่วยงาน

มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ มีกำเนิดจากวิทยาลัยวิชาการศึกษาซึ่งได้รับการยกฐานะขึ้นเป็นมหาวิทยาลัยเมื่อวันที่ 29 มิถุนายน 2517 "ศรีนครินทรวิโรฒ" เป็นมงคลนามที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานให้แก่มหาวิทยาลัย โดยพระราชทานความหมายกำกับมาด้วยว่า "มหาวิทยาลัยที่เจริญเป็นศรีสง่าแก่มหานคร"

 

 แรกเริ่มมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒเป็นมหาวิทยาลัยมีวิทยาเขต 8 วิทยาเขต 

  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ประสานมิตร
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ปทุมวัน
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ พลศึกษา
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ บางเขน
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ บางแสน
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ พิษณุโลก
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ มหาสารคาม
  • มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ สงขลา

โดยมีกองบริการวิชาการ ซึ่งประกอบด้วยงานธุรการ งานคัดเลือกและทะเบียนนิสิต งานพัฒนาหลักสูตรและการสอน งานส่งเสริมและวิจัยตำรา ทำหน้าที่บริการวิชาการเป็นส่วนหนึ่งของฝ่ายวิชาการของมหาวิทยาลัย และแต่ละวิทยาเขตมีกองธุรการ วิทยาเขต ซึ่งรวมการทำหน้าที่งานทะเบียนและสถิตินิสิตเข้าไว้ด้วย

ในปัจจุบัน กองบริการการศึกษา ได้เปลี่ยนชื่อหน่วยงานเป็น ส่วนส่งเสริมและบริการการศึกษา (ตั้งแต่วันที่ 1 พ.ย. 2559) มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ จัดการเรียนการสอน 2 แห่ง คือ ประสานมิตรและองครักษ์ โดยมีกองบริการการศึกษา ซึ่งประกอบไปด้วย งานรับนิสิตใหม่  งานพัฒนาหลักสูตร งานจัดการเรียนการสอน งานทะเบียนนิสิตและสถิติ ให้บริการนิสิตที่ประสานมิตรและองครักษ์



ปรัชญา
สร้างสรรค์งานบริการคุณภาพ

ปณิธาน
บุคลากรมีความมุ่งมั่นในการสร้างสรรค์คุณภาพของงาน

วิสัยทัศน์
เป็นหน่วยงานที่สนับสนุนข้อมูลวิชาการในการบริหาร โดยใช้เทคโนโลยีในการให้บริการที่เป็นระบบและมีมาตรฐาน

พันธกิจ
1. สนับสนุนข้อมูลวิชาการ
2. ใช้เทคโนโลยีในการให้บริการที่เป็นระบบ
3. สนับสนุนและส่งเสริมภารกิจของสำนักงานอธิการบดีและของมหาวิทยาลัย

นางสุพรรณี เชษฐ์เชาวลิต
Mrs Supannee Chatchouwalit
ผู้อำนวยการส่วนส่งเสริมและบริการการศึกษา
supannee@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน: 15615

 

   
               
               
นายสิทธิศักดิ์ ศรีสวัสดิ์
Mr sittisak Srisawat
หัวหน้างานพัฒนาหลักสูตรและการศึกษา
sittisakswu@hotmail.com
เบอร์ภายใน: 15674
นายธรรมรัตน์ ประสาทพจน์
Mr Thammarat Prasartpoj
หัวหน้างานจัดการเรียนการสอน
thammar@swu.ac.th
เบอร์ภายใน: 15617
นายบัญชา นิ่มประเสริฐ
Mr Bancha Nimprasert
หัวหน้างานทะเบียนนิสิตและสถิติ
banchar@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน: 15662
   

 



























 

หัวหน้างานรับนิสิตใหม่
@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน:

       

น.ส.นิโลบล มีชัย
Miss Nilobon Meechai
นักวิชาการศึกษา
nilobonm@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15716

นายณัฐพัชร์ ชอบงาน
Mr. Nattapat Chobngan
นักวิชาการศึกษา
nattapat@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15665

 



 

น.ส.กมลวรรณ จังสมยา
Miss Kamonwan Jungsomya
นักวิชาการศึกษา
kamonwan@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15716

 

น.ส.ศิริทิพย์ มาละการ
Miss. Siritip Marlakarn
นักวิชาการศึกษา
siritip@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15665

 

   
นายสิทธิศักดิ์ ศรีสวัสดิ์
Mr. Sittisak Srisawat
หัวหน้างานพัฒนาหลักสูตรและการศึกษา
sittisakswu@hotmail.com
เบอร์ภายใน 156741
     
น.ส.วราพร ภัทราลดานนท์
Miss Varaporn Phattraladanont
นักวิชาการศึกษา
varapornp@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15674
น.ส.เบญจวรรณ เกษร
Miss Benjawan Kasorn
นักวิชาการศึกษา
benjawank@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15674
นายสาธิต ทรงทรัพย์
Mr. Sathit Songsup
นักวิชาการศึกษา
sathit@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15674
นายนพกร กิตติคุณเดชา
Mr. Nopphagorn Kittikundecha
นักวิชาการศึกษา
nopphagorn@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15674
       
นายธรรมรัตน์ ประสาทพจน์
Mr. Thammarat Prasartpoj
หัวหน้างานจัดการเรียนการสอน
thammar@swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15617
       


นักวิชาการศึกษา
@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15617
น.ส.นุสรา ลาวัง
Miss Nutsara Lawang
เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป
nutsaral@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15018
น.ส.กัญญา ชาวกันหา
Miss Kunya Chawkunha
ผู้ปฏิบัติงานบริการ
kunyac@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15018
นายบัญชา นิ่มประเสริฐ
Mr. Bancha Nimprasert
หัวหน้างานทะเบียนนิสิตและสถิติ
banchar@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15662
       
นายศิลปชัย ธูปสุวรรณ
Mr. Silapachai Toopsuwan
นักวิชาการศึกษา
silapach@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15662
นางพรรณี บางข่า
Mrs. Punnee Bangka
นักวิชาการศึกษา
punneeb@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
น.ส.จิตราวดี เรืองไพศาล
Miss Jittrawadee Reangpisan
นักวิชาการศึกษา
jittrawadee@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
นายปัญญพนต์ ปัญญา
Mr. Panyapon Panya
นักวิชาการศึกษา
panyapon@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
น.ส.ฐิตราภรณ์ คำสัตย์
Miss Titraporn Khumsath
นักวิชาการศึกษา
titraporn@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15662
นายสุพีรพัชร์ พิมพ์มาศ
Mr. Supeerapat Pimmas
นักวิชาการศึกษา
supeerapat@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
น.ส.รมิตา สาสุวรรณ์
Miss Ramita Sasuwan
นักวิชาการศึกษา
ramitas@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15662
น.ส. สุรวีร์ ศรีงาม
Miss Suravee Sringarm
นักวิชาการศึกษา
suravee@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15662
น.ส. ชลธิชา รุ่งสกุล
Miss Chonticha Rungsakul
นักวิชาการศึกษา
chonticha@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
ว่าที่ ร.ต.ปรเมษฐ์  สิงห์สง่า
ACT.SUB.LT.Poramate  Sing-sanga
นักวิชาการศึกษา
poramates@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
น.ส.พิชชาภา สุขใจ
Miss Pitchapa Sukjai
นักวิชาการศึกษา
pitchapa@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 15614
   

น.ส.กฤติกา กนกแก้ว
Miss Krittika Kanokkeaw
นักวิชาการศึกษา
krittika@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 21003

มศว องครักษ์

น.ส.ธวพร สุวรรณเนตร
Miss Tawaporn Suwannat
นักวิชาการศึกษา
tawaporn@g.swu.ac.th
เบอร์ภายใน 21032

มศว องครักษ์